วันที่สอง ของการสัมมนาเริ่มต้นภาคเช้าด้วย พิธีบูชาขอบพระคุณ โดยคุณพ่อเดวิด จากนั้นเวลา 09.30น. คุณพ่อปิยะชาติ มะกรครรภ์
เป็นวิทยากรให้การอบรมวิถีชุมชนวัด Bec และคุณบุญหลาย บุญทา ผู้ช่วย จากนั้น แบ่งกลุ่มแบ่งปันพระวาจา 7 ขั้นตอน
การแบ่งปันพระวาจา 7 ขั้น มีรูปแบบดังนี้ ขั้นที่ 1 เชิญพระเยซูคริสตเจ้ามาประทับอยู่ท่ามกลางกลุ่มของเรา -ขอให้สมาชิกในกลุ่ม สองหรือสามคน ภาวนาจากใจเชิญพระเยซูคริสตเจ้ามาประทับท่ามกลางเรา -หรือร้องเพลงและภาวนาตามคู่มือการประชุมก็ได้
ขั้นที่ 2 อ่านพระวาจาจากพระคัมภีร์ -ให้เราเปิดพระวรสารนักบุญ......บทที่.....ข้อที่....(กล่าว ช้า ๆ รอให้ทุกคนเปิดพบข้อความพร้อมกัน) -ถ้ามีคู่มือการประชุมก็ให้สมาชิกอ่านพระวรสารในคู่มือ
และมีการอ่านซ้ำอีกรอบหนึ่ง ขั้นที่ 3 เลือกคำที่ประทับใจและรำพึง ให้สมาชิกแต่ละคนเลือกคำ หรือวลีสั้น ๆจากบทพระวรสาร ที่ประทับใจ นำมากล่าว 3 ครั้งช้า ๆ แต่ละครั้งให้หยุดเล็กน้อย เพื่อให้สมาชิกได้ฟังและกล่าวซ้ำในใจเขาสัก 1 2 ครั้ง
ขั้นที่ 4 ปล่อยให้พระเจ้าตรัสกับเราในความเงียบ -ให้เราเงียบสัก 2 3 นาที เพื่อฟังพระเจ้าตรัสกับเราในใจ เกี่ยวกับคำหรือวลีที่เราได้เลือก ขั้นที่ 5 การแบ่งปันพระวาจา -แบ่งปันประสบการณ์ส่วนตัวที่เรามีเกี่ยวกับคำหรือวลีที่เราได้เลือก หรือแบ่งปันความคิดหรือความรู้สึกว่าทำไมเราจึงประทับใจและเลือกคำนั้น
ขั้นที่ 6 ปรึกษาหารือถึงงานที่กลุ่มจะทำร่วมกัน ขั้นที่ 7 ภาวนาขอบพระคุณ วิงวอนขอ และปิดการประชุม
ช่วงบ่ายเป็นการรายงาน และสรุป bec เวลา15.00น. ผู้แทนเยาวชนกล่าวขอบคุณ คุณพ่อปิยะชาติ มะกรครรภ์ และคุณบุญหลาย บุญทา ที่มาเป็นวิทยากรให้การอบรมครั้งนี้
จากนั้นเป็นการซ้อมการแสดงละครสอนเรื่องพระคัมภีร์ และเวลา 21.00 น.การภาวนา เทเซ่
สำหรับวันสุดท้าย เริ่มต้นด้วย มิสซา เวลา 8.30น. และ้เป็นการประเมินผลการสัมมนาในครั้งนี้
|